25/03/2026
Sponsored: Daraktan Hukumar Kula da Hanyoyi ta Jihar Kaduna (KADRA), Dakta Abdullahi Baba-Ahmed, ya bayyana cewa ayyukan hanyoyi da ake ci gaba da yi a faɗin jihar za su ƙara ƙarfafa damar Gwamna Uba Sani na sake samun nasara a zaɓen 2027.
Gwamna Uba Sani, wanda aka zaɓa a 2023, ana sa ran zai sake tsayawa takara a 2027 ƙarƙashin jam’iyyar APC.
Da yake jawabi yayin karɓar wata ƙungiyar matasa a ranar Litinin, Baba-Ahmed ya ce shirin farfaɗo da birane da ƙauyuka na gwamnatin jihar ya kawo ribar dimokuraɗiyya ga al’ummar jihar baki ɗaya.
Ya ce aikin gina hanyoyi sama da 140, masu tsawon kusan kilomita 1,335 cikin shekaru uku, abu ne da ba a taɓa ganin irinsa ba, ba kawai a Kaduna ba har ma a duk yankin Arewa.
Ya ƙara da cewa sama da kashi 60 cikin ɗari na ayyukan an riga an kammala su, tare da tabbatar da cewa za a kammala sauran kafin ƙarshen zangon mulkin farko na gwamnati.
Baba-Ahmed ya kuma jaddada cewa babu wani yanki da aka bari a baya, inda wasu ƙauyuka s**a fara jin tasirin gwamnati a karon farko cikin shekaru da dama.
Ya ce: “Ayyukan hanyoyi sama da 140, masu tsawon kusan kilomita 1,335, na gudana a faɗin jihar Kaduna, inda kusan kashi 60 cikin ɗari an riga an kammala su.”
Ya ƙara da cewa a ƙarƙashin jagorancin Gwamna Uba Sani, an tsara, an fara, kuma an kammala manyan hanyoyi da s**a haɗa al’umma tare da bunƙasa tattalin arziki.
“A dukkan yankunan sanatan jihar Kaduna uku, an tsara kuma an aiwatar da muhimman hanyoyi. Wadannan hanyoyi suna sauƙaƙa zirga-zirga, ƙarfafa kasuwanci na cikin gida, da kuma haɗa al’ummomi da a baya suke fama da matsalar isa,” in ji shi.
Baba-Ahmed ya bayyana aikin hanyar Gadar Gayan–Gwaraji–Maraban Kujama mai tsawon kilomita 35, wadda ta haɗa da gada mai tsawon mita 130 a kan Kogin Kaduna kuma ta ratsa ƙauyukan noma guda 76, a matsayin tarihi kuma abin tunawa.
Ya ce gwamnatin Gwamna Uba Sani ta kammala aikin cikin shekara biyu kacal bayan hawa mulki, yana mai cewa wasu daga cikin ƙauyukan da s**a amfana ba su taɓa ganin a